Đồng chí Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh làm việc với Sở Tài nguyên và Môi trường
02/12/2014
Ngày 1-12-2014, đồng chí Đoàn Hồng Phong, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đã làm việc với Sở TN và MT về kết quả thực hiện nhiệm vụ năm 2014 của ngành, phương hướng, nhiệm vụ năm 2015. Cùng dự buổi làm việc có đồng chí Nguyễn Viết Hưng, TUV, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở: KH và ĐT, Tài chính, TN và MT, Văn phòng UBND tỉnh.
![](/uploads/news/2014_12/image001_1.jpg)
Đồng chí Đoàn Hồng Phong, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu kết luận buổi làm việc.
Năm 2015, Sở TN và MT tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến văn bản quy phạm pháp luật về TN và MT đến mọi tầng lớp nhân dân; tham mưu ban hành văn bản quy phạm pháp luật về quản lý TN và MT; tiến hành rà soát, hệ thống hóa các văn bản thuộc lĩnh vực quản lý của ngành nhằm kiến nghị loại bỏ những văn bản không còn phù hợp. Kiện toàn tổ chức bộ máy làm công tác quản lý đất đai theo Luật Đất đai năm 2013, triển khai tổ chức bộ máy Văn phòng Đăng ký đất đai một cấp trực thuộc Sở đi vào hoạt động từ ngày 1-1-2015. Tiếp tục đôn đốc các huyện, thành phố đẩy mạnh thực hiện Nghị quyết số 17 của Tỉnh ủy; Kế hoạch số 54/KH-UBND của UBND tỉnh. Đôn đốc, hướng dẫn các huyện, thành phố thực hiện kế hoạch SDĐ năm 2015; rà soát điều chỉnh quy hoạch SDĐ đến năm 2020 và xây dựng kế hoạch SDĐ kỳ cuối giai đoạn 2016-2020 của tỉnh; giải quyết thủ tục về đất đai các công trình trọng điểm như: KCN Rạng Đông, Nhà máy Nhiệt điện Nam Định I, cầu Thịnh Long. Đẩy mạnh tiến độ giải quyết các thủ tục giao đất, cho thuê đất phục vụ yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Tổ chức đấu giá đất ở, phấn đấu năm 2015 đạt 400 tỷ đồng. Hoàn thành việc kiểm kê đất đai và lập bản đồ hiện trạng SDĐ năm 2015. Đôn đốc các huyện, thành phố hoàn thành công tác cấp giấy chứng nhận quyền SDĐ cho các hộ gia đình, cá nhân; cơ bản hoàn thành cấp giấy chứng nhận quyền SDĐ cho cơ quan, tổ chức, cơ sở tôn giáo. Đẩy nhanh tiến độ thực hiện 2 dự án xây dựng cơ sở dữ liệu địa chính huyện Ý Yên và Thành phố Nam Định… Tăng cường kiểm tra việc chấp hành pháp luật về BVMT thuộc kế hoạch năm 2015 và đôn đốc hoàn thành việc xử lý triệt để ô nhiễm của một số cơ sở theo Quyết định 1788/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ. Triển khai quan trắc hiện trạng môi trường tỉnh năm 2015. Tăng cường kiểm tra tài nguyên khoáng sản theo kế hoạch. Hoàn thành bộ thủ tục hành chính lĩnh vực TN và MT ba cấp tỉnh, huyện và xã theo quy định. Tăng cường cải cách hành chính và ứng dụng công nghệ thông tin trong công tác quản lý TN và MT…
Phát biểu kết luận buổi làm việc, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và đánh giá cao những nỗ lực, cố gắng và kết quả đạt được của ngành TN và MT trong thời gian qua, đồng thời chỉ rõ những tồn tại, hạn chế, yếu kém trong quá trình thực hiện nhiệm vụ. Thời gian tới, Sở TN và MT cần tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, hướng dẫn và phổ biến các quy định của pháp luật về đất đai, tài nguyên, khoáng sản, môi trường. Xây dựng lộ trình xử lý rác thải nông thôn theo hướng ưu tiên xử lý bằng phương pháp đốt; phương án xử lý nước thải thành phố. Tiếp tục đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính theo hướng nhanh gọn, hiệu quả, tạo thuận lợi cho người dân và các đơn vị, doanh nghiệp. Nghiêm túc đánh giá những hạn chế, yếu kém để đề ra các giải pháp khắc phục sửa chữa hiệu quả, đặc biệt chú ý xử lý nghiêm những cán bộ còn gây phiền hà cho dân. Thực hiện phân công, phân nhiệm cho cán bộ công chức bảo đảm đúng người, đúng việc. Tập trung đôn đốc các huyện, thành phố thực hiện tốt Nghị quyết số 17 của Tỉnh ủy. Chú trọng thực hiện tốt công tác cấp giấy chứng nhận quyền SDĐ, công tác quy hoạch, kế hoạch SDĐ. Đối với những công trình trọng điểm của tỉnh liên quan đến việc giải phóng mặt bằng phải thực hiện khẩn trương; tích cực thực hiện dồn điền, đổi thửa, hoàn thành trong năm 2015; rà soát, xác định rõ nguyên nhân những nơi không thực hiện được để báo cáo UBND tỉnh xem xét, quyết định. Sở TN và MT phối hợp với Sở KH và CN nghiên cứu để có giải pháp xử lý hiệu quả vấn đề môi trường. Chủ động phối hợp với UBND các huyện, thành phố kiểm tra, rà soát điều chỉnh bổ sung quy hoạch khai thác khoáng sản, nhất là khai thác cát; thực hiện quản lý chặt chẽ hoạt động khai thác cát theo quy hoạch. Thường trực Tỉnh ủy chủ trương chọn Sở TN và MT là đơn vị tiên phong để thực hiện cải cách thủ tục hành chính, vì vậy Sở cần tập trung xây dựng kế hoạch luân chuyển cán bộ cho phù hợp bảo đảm đúng quy định và đáp ứng được yêu cầu chỉ đạo; phát huy tính tích cực, đoàn kết, thống nhất trong ngành, trước mắt ở những bộ phận: giao đất, cho thuê đất, cấp giấy chứng nhận quyền SDĐ, định giá đất… Thời gian bắt đầu thực hiện trong quý I, đầu quý II-2015./.
BẢN TIN LIÊN QUAN
- Đề cương tuyên truyền kỷ niệm 65 năm Ngày mở Đường Hồ Chí Minh-Ngày truyền thống Bộ đội Trường Sơn
- Đề cương tuyên truyền kỷ niệm 65 năm Ngày mở Đường Hồ Chí Minh-Ngày truyền thống Bộ đội Trường Sơn
- Đề cương tuyên truyền kỷ niệm 65 năm Ngày mở Đường Hồ Chí Minh-Ngày truyền thống Bộ đội Trường Sơn
- Đề cương tuyên truyền kỷ niệm 65 năm Ngày mở Đường Hồ Chí Minh-Ngày truyền thống Bộ đội Trường Sơn
- Đề cương tuyên truyền kỷ niệm 65 năm Ngày mở Đường Hồ Chí Minh-Ngày truyền thống Bộ đội Trường Sơn
Tỉnh/Thành
Thống kê truy cập
Hôm nay
4096
Thống kê tuần
4096
Thống kê tháng
83526
Tất cả
761618